Cảnh giác thuốc dễ ngộ độc khi lạm dụng paracetamol tự chữa COVID-19

20/08/2021 - 13:09 (GMT+7)

Trước tình hình dịch COVID-19 đang diễn biến phức tạp, trên mạng xã hội đã xuất hiện các hướng dẫn không rõ nguồn gốc về cách tự chữa COVID-19 tại nhà. Trong số đó có một hướng dẫn liên quan đến việc sử dụng thuốc paracetamol để chữa trị triệu chứng ho, sốt, khó thở, đau nhức, mất vị giác...

Bệnh nhân bị viêm gan do dùng thuốc chữa động kinh kết hợp thêm paracetamol, đang điều trị tại Trung tâm chống độc BV Bạch Mai.

Tại Trung tâm chống độc Bệnh viện Bạch Mai đã tiếp nhận rất nhiều trường hợp bị ngộ độc do lạm dụng thuốc hạ sốt paracetamol để chữa COVID-19. Do đó, người dân nên cẩn trọng trước các bài thuốc lan truyền không rõ nguồn gốc trên mạng xã hội, trước khi sử dụng bất kỳ loại thuốc nào cần xin ý kiến bác sĩ, không được tự ý sử dụng.

Sử dụng quá liều paracetamol dễ suy gan, co giật...

Paracetamol là thuốc thuộc diện không phải kê theo đơn, có nghĩa là người dân có thể tự mua ở các hiệu thuốc về để chữa các biểu hiện đau, sốt do các nguyên nhân thông thường hoặc xử trí ban đầu trước khi tới bệnh viện. Trên thị trường mỗi nước có thể có tới hàng trăm biệt dược có tên gọi khác nhau có chứa thành phần chính là paracetamol, trong đó với dạng viên có hàm lượng paracetamol mỗi viên phổ biến là 500mg. Ngoài ra, loại thuốc này có thể ở dạng viên đặt hậu môn, gói bột hoặc si-rô.

Bệnh nhân bị viêm gan do dùng thuốc chữa động kinh kết hợp thêm paracetamol, hiện đang điều trị tại Trung tâm chống độc BV Bạch Mai.

Các sản phẩm thuốc có thể chứa paracetamol đơn thuần hoặc phối hợp với các thành phần khác như: Các chất dạng thuốc phiện (codein, tramadol), kháng histamine (chlorpheniramine), thuốc co mạch giúp giảm ngạt mũi (phenylephrine), các thuốc giảm ho như dextromethorphan...

Nếu dùng cùng lúc hoặc liên tiếp nhiều sản phẩm có chứa cùng hoạt chất paracetamol (trong trường hợp thấy bệnh không thuyên giảm hoặc muốn dùng nhiều thuốc để có tác dụng mạnh), dẫn tới tổng liều paracetamol hằng ngày vượt quá quy định sẽ dẫn tới quá liều và ngộ độc lúc nào không biết.

Các biểu hiện ngộ độc ban đầu thường kín đáo, thậm chí không biểu hiện gì, hoặc có thể lẫn với các biểu hiện của bệnh gây đau, sốt. Tuy nhiên, khi xét nghiệm sẽ thấy men gan tăng dần, bắt đầu từ ngày thứ 2, thứ 3 trở đi.

Với trường hợp ngộ độc do lạm dụng thuốc thì tổn thương gan có thể chậm hơn. Khi bệnh nhân đã có tình trạng vàng da, chán ăn... tức là đã muộn. Khi có viêm gan nặng, người bệnh dễ bị suy gan, hôn mê gan, khi đó tỷ lệ tử vong tới 50% hoặc hơn.

Ngoài ra, khi lạm dụng paracetamol có thể dẫn tới co mạch, xuất hiện cơn tăng huyết áp, đau tim, gây mê sảng, ảo giác, táo bón, tắc ruột, co giật, loạn nhịp tim... Với trẻ nhỏ, các thành phần kết hợp của thuốc này đều có nguy cơ gây thở yếu, ngừng thở.

Bài thuốc được chia sẻ trên mạng xã hội với hướng dẫn sử dụng liều paracetamol tối đa, có nguy cơ gây ngộ độc.

Không tự ý mua thuốc điều trị

Hàm lượng paracetamol tối đa với người Việt Nam có thể trạng trung bình và không có các yếu tố nguy cơ là không quá 3 gram/24 giờ với người trưởng thành, và trẻ em 15mg/kg cân nặng cho mỗi lần. Bệnh nhân không sử dụng quá 6 lần/24 giờ. Tuy nhiên, trên thực tế các bác sĩ khi kê thuốc cho người bệnh trưởng thành chỉ kê 1-1,5 gram paracetamol cho mỗi 24 giờ (tương đương 2-3 viên loại hàm lượng 500mg). Tốt nhất là dùng liều thấp nhất có thể.

Để sử dụng paracetamol an toàn, với người trưởng thành, mỗi ngày chỉ nên dùng 2 đến 3 viên paracetamol loại 500mg. Người bệnh cần biết rõ tên và thành phần các thuốc đang dùng và dùng đúng hướng dẫn. Luôn luôn chú ý đến các loại thuốc khác đang dùng (đặc biệt một số thuốc chữa bệnh lao hoặc động kinh làm tăng độc tính của paracetamol) và thể trạng của người bệnh dễ bị ngộ độc paracetamol (như người lạm dụng rượu, gầy yếu, suy nhược, ăn kém, nhiễm trùng nặng hoặc các bệnh gây suy mòn).

Theo các chuyên gia y tế, các bệnh nhân nhiễm COVID-19 đều có xuất hiện triệu chứng như ho, sốt. Người dân không tự ý mua thuốc để dự trữ, tự điều trị tại nhà theo các thông tin chưa có hướng dẫn chính thức từ Bộ Y tế. Không chỉ là người từ vùng dịch về mà bất kỳ ai khi có triệu chứng ho, sốt... nên liên hệ ngay với cơ sở y tế để được hướng dẫn kịp thời.

TS.BS. Nguyễn Trung Nguyên (Giám đốc Trung tâm Chống độc - Bệnh viện Bạch Mai)

Link gốc.


Nguồn: https://ncov.moh.gov.vn/ 20/08/2021 - 13:09 (GMT+7)
Share

EVNNPT: Triển khai thi công Trạm biến áp 220kV Móng Cái

EVNNPT: Triển khai thi công Trạm biến áp 220kV Móng Cái

Với máy biến áp công suất 250MVA cùng hệ thống điều khiển theo định hướng kỹ thuật số, không người trực, Trạm biến áp 220kV Móng Cái được phấn đấu hoàn thành trong quý II/2027, góp phần tăng năng lực cấp điện và giải tỏa công suất nhập khẩu điện từ Trung Quốc.



Tổ máy 2 Nhà máy Nhiệt điện Quảng Trạch 1 hòa lưới lần đầu thành công

Tổ máy 2 Nhà máy Nhiệt điện Quảng Trạch 1 hòa lưới lần đầu thành công

Vào lúc 16h45 ngày 28/9/2026, tổ máy 2 Nhà máy Nhiệt điện Quảng Trạch 1 đã hòa lưới lần đầu thành công. Với dấu mốc này, cả hai tổ máy của Nhà máy, có tổng công suất 1.403MW, đều đã hoàn thành hòa lưới lần đầu và phát điện lên hệ thống điện quốc gia.


Tổng công ty Thiết bị điện Đông Anh khởi công dự án nghiên cứu, thiết kế, chế tạo cuộn kháng bù ngang 500 kV

Tổng công ty Thiết bị điện Đông Anh khởi công dự án nghiên cứu, thiết kế, chế tạo cuộn kháng bù ngang 500 kV

Ngày 28/9/2026 tại Hà Nội, Tổng công ty Thiết bị điện Đông Anh (EEMC) đã tổ chức Lễ khởi công dự án Khoa học công nghệ cấp Quốc gia “Nghiên cứu, thiết kế, công nghệ chế tạo cuộn kháng bù ngang điện áp 500 kV”.


Công ty Điện lực Lạng Sơn tặng 40 bộ đèn năng lượng mặt trời cho người dân

Công ty Điện lực Lạng Sơn tặng 40 bộ đèn năng lượng mặt trời cho người dân

Ngày 25/9, tại Lạng Sơn, Công ty Điện lực Lạng Sơn (PC Lạng Sơn) tặng 40 bộ đèn năng lượng mặt trời chiếu sáng cho người dân đường thôn Tân Tiến, xã Bắc Sơn.