Giá bán điện cho sinh viên ở trọ

Em là sinh viên đang ở trọ tại quận Tân Bình, TP.HCM. Hiện giá điện em ở trọ là 3.500đ/kWh. Phòng em hiện đang ở 5 người. Vậy cho em hỏi giá điện đã đúng theo quy định chưa ạ? Và tụi em có được hưởng giá bán lẻ điện sinh hoạt theo giá bậc thang không ạ? Nếu được hưởng thì tụi em cần phải làm những gì?  Em xin cảm ơn.

Nguyễn Quang Hải
1411067@hcmut.edu.vn
144/8 Âu Cơ, quận Tân Bình, TP.HCM
20/02/2018

Trả lời

Sau khi nhận được câu hỏi của độc giả, Ban biên tập website evn.com.vn đã liên hệ tới Trung tâm Chăm sóc khách hàng Tổng công ty Điện lực TP. Hồ Chí Minh và nhận được trả lời như sau: 

Thưa Quý khách.

Căn cứ mục c, Khoản 4, Điều 10 Thông tư số 16/2014/TT-BCT ngày 29 tháng 5 năm 2014 của Bộ Công thương Quy định về thực hiện giá bán điện.

Việc chủ nhà trọ thu tiền điện với giá 3.500đ/kWh là chưa đúng quy định. Trường hợp này, Quý khách có thể thông báo cho Công ty Điện lực khu vực hoặc Trung tâm chăm sóc khách hàng 1900545454 để Sở Công thương chủ trì cùng Công ty Điện lực để lập biên bản và xử lý vi phạm.

Quý khách hàng có thể đề nghị chủ nhà trọ đăng ký định mức tại Công ty Điện lực khu vực hoặc liên hệ số điện thoại 1900545454 để được giao dịch viên tiếp nhận trực tiếp.

Trân trọng.


  • 26/02/2018