Hỏi đáp về cách tính giá điện ở xóm trọ

Người gửi: Trần Thu Hằng, email: tranhang227@gmail.com

Câu hỏi:

Xin chào. Tôi ở Hà Nội, xóm trọ của tôi gồm có 5 phòng chung nhau 1 công tơ điện và công tơ đó được tính giá điện sinh hoạt theo nhà nước. Mỗi phòng có 1 công tơ riêng nên mỗi phòng sẽ được hưởng điện giá thấp theo các bậc. Nhà tôi 1 tháng vừa rồi sử dụng hết 176 số điện mà tiền điện lên tới gần 500.000đ. Vậy cho hỏi như vậy có cao không? Tôi tính theo các bậc giá điện chia ra thì hết tầm hơn 400.000 đồng thôi. Xin tư vấn giải đáp cho tôi và nếu có thể thì giúp tôi tính 176 số điện là bao nhiêu tiền đc không, vì xóm tôi chỉ có 5 nhà nên các bậc giá tiền điện đều được chia đều rất rõ. Xin cám ơn.

Trả lời:

Sau khi nhận được câu hỏi của độc giả, Ban biên tập website: evn.com.vn đã liên hệ tới Trung tâm Chăm sóc khách hàng Tổng công ty Điện lực TP Hà Nội (EVNHANO), và nhận được trả lời như sau:

Kính gửi Quý khách hàng!

Căn cứ theo Mục c Khoản 4 Điều 10 tại Thông tư số 16/2014/TT-BCT ngày 29 tháng 5 năm 2014 quy định như sau:

c) Trường hợp cho sinh viên và người lao động thuê nhà (bên thuê nhà không phải là một hộ gia đình):

- Bên bán điện có trách nhiệm thông báo công khai và cấp định mức cho chủ nhà căn cứ vào sổ tạm trú hoặc chứng từ xác nhận tạm trú của cơ quan Công an quản lý địa bàn. Cứ 4 người được tính là một hộ sử dụng điện để tính số định mức áp dụng giá bán lẻ điện sinh hoạt, cụ thể: 1 người được tính là 1/4 định mức, 2 người được tính là 1/2 định mức, 3 người được tính là 3/4 định mức, 4 người được tính là 1 định mức;

- Đối với trường hợp cho sinh viên và người lao động thuê nhà đăng ký tạm trú từ 12 tháng trở lên thì chủ nhà trực tiếp ký hợp đồng mua bán điện hoặc đại diện người lao động hoặc sinh viên thuê nhà ký kết hợp đồng mua bán điện (có cam kết thanh toán tiền điện của chủ nhà). Trường hợp thời hạn thuê nhà dưới 12 tháng thì chủ nhà phải trực tiếp ký hợp đồng mua bán điện;

- Trường hợp người thuê nhà không ký hợp đồng trực tiếp với bên bán điện thì chủ nhà cho thuê có trách nhiệm thu tiền điện của người thuê nhà theo đúng giá bán lẻ điện trong hoá đơn tiền điện hàng tháng do đơn vị bán lẻ điện phát hành cộng thêm 10% cho tổn thất điện năng, chi phí chiếu sáng và bơm nước dùng chung;

- Khi có thay đổi về số người thuê nhà, chủ nhà cho thuê có trách nhiệm thông báo cho bên bán điện để điều chỉnh định mức tính toán tiền điện. Bên bán điện có quyền kiểm tra, yêu cầu bên mua điện xuất trình sổ đăng ký tạm trú hàng tháng để xác định số người tính số định mức khi tính toán hóa đơn tiền điện;

Trong trường hợp khách hàng kí trực tiếp hợp đồng mua bán điện với Công ty Điện lực sở tại sẽ được áp dụng biểu giá bán điện sinh hoạt áp dụng cho 01 hộ sử dụng theo Quyết định số 2256/QĐ-BCT ngày 12/03/2015 của Bộ Công Thương về việc quy định giá bán điện kể từ ngày 16/03/2015 như sau:

Bậc 1: Cho kWh từ 0-50                            1.484

Bậc 2: Cho kWh từ 51-100                        1.533

Bậc 3: Cho kWh từ 101-200                       1.786

Bậc 4: Cho kWh từ 201-300                       2.242

Bậc 5: Cho kWh từ 301-400                       2.503

Bậc 6: Cho kWh từ 401 trở lên                   2.587

Kính chúc Quý khách sức khỏe!


  • 26/12/2016 04:32
  • EVN & Khách hàng