Hỏi đáp về cách tính giá điện hàng tháng

Người hỏi: Phan Thị Nhung. Địa chỉ: Quận 9, TP HCM.

Câu hỏi: 

Tôi muốn hỏi giá điện hàng tháng cho hộ gia đình được tính như thế nào? Nếu gia đình tôi mở cửa hiệu kinh doanh nhỏ thì vẫn tính giá như bình thường được không? Xin cám ơn.

Trả lời: 

Sau khi nhận được câu hỏi của độc giả, Ban biên tập website: evn.com.vn đã liên hệ tới Trung tâm Chăm sóc khách hàng Tổng công ty Điện lực TP Hồ Chí Minh (EVNHCMC), và nhận được trả lời như sau:

Thưa Quý khách.

  • Căn cứ Thông tư số 16/2014/TT-BCT ngày 29/5/2014 quy định về thực hiện giá bán điện và Quyết định số 2256/QĐ-BCT ngày 12/03/2015 của Bộ Công Thương quy định về giá bán điện. Do đó trường hợp Quý khách hàng sử dụng điện cho hộ gia đình sẽ được áp dụng tại mục 4.1 của Quyết định số 2256/QĐ-BCT ngày 12/03/2015:

4.1

Giá bán lẻ điện sinh hoạt bậc thang

 

 

 

  Bậc 1: Cho kWh từ 0 đến 50

đ/kWh

1,484

 

  Bậc 2: Cho kWh từ 51 đến 100

đ/kWh

1,533

 

  Bậc 3: Cho kWh từ 101 đến 200

đ/kWh

1,786

 

  Bậc 4: Cho kWh từ 201 đến 300

đ/kWh

2,242

 

  Bậc 5: Cho kWh từ 301 đến 400

đ/kWh

2,503

 

  Bậc 6: Cho kWh từ 401 trở lên

đ/kWh

2,587

  • Riêng đối với trường hợp gia đình Quý khách thực hiện mở tiệm kinh doanh tại nhà, căn cứ Khoản 1 Điều 3 Thông tư số 16/2014/TT-BCT ngày 29/5/2014 quy định về thực hiện giá bán điện thì việc áp giá bán điện được thực hiện dựa vào chứng từ pháp lý về mục đích sử dụng điện, cụ thể:
  • Bên mua điện có trách nhiệm kê khai đúng mục đích sử dụng điện để tính giá bán điện theo quy định.
  • Trường hợp có thay đổi mục đích sử dụng điện làm thay đổi giá áp dụng, bên mua điện phải thông báo cho bên bán điện trước 15 ngày để điều chỉnh việc áp giá trong hợp đồng theo đúng mục đích sử dụng. Bên bán điện phải kiểm tra và kịp thời áp dụng giá bán điện theo đúng đối tượng quy định.
  • Trường hợp áp dụng giá sai mục đích sử dụng điện gây thiệt hại cho bên mua hoặc bên bán điện, phải tiến hành truy thu hoặc thoái hoàn tiền điện. Trường hợp không xác định rõ thời điểm áp dụng sai giá thì được tính với thời gian là 12 tháng kể từ thời điểm phát hiện trở về trước.

Để biết thêm thông tin chi tiết về việc áp giá bán điện, Quý khách hàng có thể liên hệ TTCSKH Tổng công ty Điện lực TP.HCM theo tổng đài 1900545454, hoặc qua email cskh@hcmpc.com.vn,hoặc tại bất kỳ phòng giao dịch của các Công ty Điện lực trực thuộc Tổng công ty Điện lực TP.HCM để được hướng dẫn

Trân trọng kính chào.


  • 04/01/2017 10:39
  • EVN & Khách hàng