Định mức sử dụng điện

Xin chào anh chị. Hiện tại tôi ở căn hộ ở Q.Bình Tân. Tôi đang sử dụng điện giá bậc thang, gia đình tôi gồm 10 người chung 1 hộ khẩu, không biết tôi có thể xin thêm định mức sử dụng điện không?

Võ Hồ Tất Thắng
thangvo1109@gmail.com
14.5 tầng 15, Block A chung cư Tân Tạo, P.Tân Tạo, Q.Bình Tân
05/09/2017

Trả lời

Sau khi nhận được câu hỏi của độc giả, Ban biên tập website evn.com.vn đã liên hệ tới Trung tâm Chăm sóc khách hàng Tổng công ty Điện lực TP Hồ Chí Minh và nhận được trả lời như sau:

Thưa Quý khách:

  • Đối với trường hợp bên sử dụng điện sở hữu nhà ở: Căn cứ khoản 1 Điều 10 của Thông tư số 16/2014/TT-BCT ngày 29/5/2014 quy định về thực hiện giá bán điện thì giá bán lẻ điện sinh hoạt áp dụng với hộ sử dụng điện cho nhu cầu sinh hoạt có hợp đồng mua bán điện trực tiếp với bên bán điện. Mỗi hộ sử dụng điện trong một tháng được áp dụng một định mức sử dụng điện sinh hoạt. Có nghĩa là mỗi hộ gia đình (không phân biệt số nhân khẩu) chỉ được áp một định mức sử dụng điện.
  • Đối với trường hợp bên sử dụng điện thuê nhà để ở:
  • Đối với trường hợp cho hộ gia đình thuê: căn cứ điểm b khoản 4 Điều 10 của Thông tư số 16/2014/TT-BCT ngày 29/5/2014 quy định về thực hiện giá bán điện thì Chủ nhà trực tiếp ký hợp đồng mua bán điện hoặc ủy quyền cho hộ gia đình thuê nhà ký hợp đồng mua bán điện (có cam kết thanh toán tiền điện), mỗi hộ gia đình thuê nhà được tính một định mức.
  • Đối với trường hợp cho sinh viên và người lao động thuê nhà (bên thuê nhà không phải là một hộ gia đình): căn cứ điểm c khoản 4 Điều 10 của Thông tư số 16/2014/TT-BCT ngày 29/5/2014 quy định về thực hiện giá bán điện thì Bên bán điện cấp định mức cho chủ nhà căn cứ vào sổ tạm trú hoặc chứng từ xác nhận tạm trú của cơ quan Công an quản lý địa bàn. Cứ 4 người được tính là một hộ sử dụng điện để tính số định mức áp dụng giá bán lẻ điện sinh hoạt, cụ thể: 1 người được tính là 1/4 định mức, 2 người được tính là 1/2 định mức, 3 người được tính là 3/4 định mức, 4 người được tính là 1 định mức.

Khi có các yêu cầu về điện, Quý khách hàng vui lòng liên hệ với tổng đài chăm sóc khách hàng của Tổng công ty Điện lực Tp. HCM qua số 1900545454 để được hướng dẫn trực tiếp hoặc gửi yêu cầu qua website CSKH http://cskh.hcmpc.vn, email:  cskh@hcmpc.com.vn, ứng dụng Chăm sóc Khách hàng trên thiết bị di động (EVNHCMC CSKH).

Trân trọng kính chào.


  • 08/09/2017